
KATIBU MKUU
OFISI YA WAZIRI MKUU

2 BARABARA YA POSTA 
40412 DODOMA

JARIDA LA MTANDAONI WWW.OWM.GO.TZ MACHI 2026

SERA, BUNGE, URATIBU 
NA WENYE ULEMAVU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU



Rais wa Jamhuri  ya Muungano wa Tanzania,  Mhe. Dkt.  Samia Suluhu 
Hassan akisaini  Ki tabu cha Maombolezo mara baada ya kuwasi l i  kat ika 
v iwanja vya Kar imjee j i j in i  Dar es Salaam kwa aj i l i  ya kuwaongoza 
Watanzania kuaga mwil i  wa al iyekuwa Wazir i  wa Nchi ,  Of is i  ya Wazir i  Mkuu 
(Sera,  Urat ibu na wenye Ulemavu),  Marehemu Wil l iam Vangimembe Lukuvi ,  
tarehe 28 Machi ,  2026.



Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan akitoa heshima za mwisho kwenye jeneza lenye mwili 

wa aliyekuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, 
Uratibu na wenye Ulemavu), Marehemu William Vangimembe 

Lukuvi, katika viwanja vya Karimjee jijini Dar es Salaam tarehe 
28 Machi, 2026.



Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan akiwafariji wafiwa mara baada ya kuaga mwili wa aliyekuwa Waziri 

wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Uratibu na wenye Ulemavu), 
Marehemu William Vangimembe Lukuvi, katika viwanja vya Karimjee jijini 

Dar es Salaam tarehe 28 Machi, 2026.



WAZIRI MKUU Dkt. Mwigulu Nchemba amesema aliyekuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Uratibu na Wenye Ulemavu) na Mbunge wa Isimani, 
Marehemu William Lukuvi atakumbukwa kwa mengi na Watanzania kutokana na 
utumishi wake uliotukuka katika nafasi mbalimbali alizohudumu.

“Marehemu Lukuvi atakumbukwa kwa mengi na Watanzania kutokana na utumishi 
wake uliotukuka katika nafasi mbalimbali. Mchango wake kwa Jamii na Watanzania 
kwa ujumla katika nafasi mbalimbali alizotumikia kuanzia Chama, Jimboni na Serikalini 
umekuwa chachu katika kuleta maendeleo kwa wananchi,” amesema Waziri Mkuu 
ambaye ameongoza mazishi hayo kwa niaba ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania,  Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan.

MAREHEMU LUKUVI ATAKUMBUKWA KWA 
MENGI -WAZIRI MKUU

KUZALIWA
Mheshimiwa William Vangimembe Lukuvi alizaliwa tarehe 15 Agosti 1955 katika kijiji cha 
Mapogoro, Kata ya Idodi - Wilaya ya Iringa Vijijini, Mkoani Iringa.
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alikuwa mwanasiasa mashuhuri alieshika nyadhifa 
mbalimbali za uongozi na aliesifika kwa ubunifu, uthubutu, uchapakazi, uzalendo, mwenye 
uwezo wa kujitoa na kujituma katika kazi na aliweka maslahi ya Taifa mbele na wakati wote 
aliamini katika matokeo chanya katika utekelezaji wa shughuli mbalimbali za Serikali. 
Alijulikana kwa mtindo wake wa kazi wa kutembelea maeneo ya miradi na kusikiliza kero za 
wananchi moja kwa moja, jambo lililosaidia kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa shughuli 
za Serikali. Katika kudhihirisha uchapakazi wake, siku moja kabla ya umauti kumkuta, 
marehemu alihudhuria na kuratibu Serikali katika Vikao vya Kamati za Kudumu za Bunge 
pamoja na kutoa maelekezo mbalimbali ya Serikali.
 
ELIMU
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alipata elimu ya Msingi katika Shule ya Msingi 
Kitanewa kuanzia mwaka 1962 hadi 1970. Alijiunga na Chuo cha Ualimu Tabora (TTC) 
kuanzia mwaka 1974 – 1975 ambapo alihitimu na kutunukiwa Cheti cha Ualimu. Mwaka 
1982- 1983 alijiunga na Shule ya Komsomol High School, Moscow nchini Urusi na 
kutunukiwa Stashahada ya Juu ya Sayansi ya Siasa (Advanced Diploma in Political 
Science). Alipata Shahada ya Masuala ya Kimatiafa na Diplomasia yaani Bachelor of Arts 
in International Studies and Diplomacy kutoka Washington International University kuanzia 
mwaka 1999 – 2001, na baadaye alijiendeleza kimasomo katika ngazi ya shahada ya 
uzamili katika Chuo Kikuu Huria Tanzania ambapo alihitimu na kutunukiwa Shahada ya 
Uzamili katika Sayansi ya Siasa mwaka 2008 – 2011.

 
KAZI NA SIASA
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alianza safari yake ya kisiasa mwaka 1973 
alipojiunga na Chama cha TANU akiwa mwanafunzi wa Chuo cha Ualimu Tabora (TCC) na 
kuchaguliwa kuwa kiongozi wa chama katika chuo hicho mwaka 1974 - 1975.  Mnamo 
mwaka 1984 alichaguliwa kuwa mjumbe wa Vikao vya umoja wa Vijana wa CCM katika 
Ngazi ya Wilaya hadi Taifa. Alichaguliwa kuwa Katibu wa Mkoa na Wilaya wa chama cha 
CCM mwaka 1980 – 1984. Vile vile, aliteuliwa kuwa Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa Vijana 
wa CCM mwaka 1993 – 1994. Aidha, Alichaguliwa kuwa Mjumbe wa Halmashuari Kuu ya 
CCM na Mjumbe wa Kamati ya Maadili ya Chama mwaka 2010 hadi sasa.

Marehemu William Vangimembe Lukuvi aliajiriwa kama Mwalimu katika Wizara ya Elimu 
kuanzia mwaka 1975 hadi 1980.

Aliteuliwa kuwa Mkuu wa Wilaya ya Bukoba kuanzia mwaka 1994 – 1995, Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma 2006 – 2008 na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam 2008 - 2010.
 
Katika uchaguzi Mkuu wa kwanza wa vyama vingi vya Siasa nchini uliofanyika mwaka 1995, 
Marehemu Lukuvi alichaguliwa kuwa Mbunge wa Jimbo la Isimani na hivyo kuwa mbunge 
wa kwanza wa jimbo hilo alilolitumikia kwa takribani  miaka 30 hadi umauti ulipomkuta. 
Akiwa mbunge aliwahi kuwa mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na 
Mazingira kuanzia Mwaka 2005 – 2010.
 
Katika maisha yake ya siasa, Marehemu Lukuvi aliingia katika Baraza la Mawaziri kwa mara 
kwanza alipoteuliwa kuwa Naibu Waziri wa Vijana na Ajira mwaka 1995 – 2000, na baadaye 
aliteuliwa kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia Sera, Bunge na 
Uratibu na Mnadhimu Mkuu wa Serikali (Chief Whip) kati ya mwaka 2000 – 2005, 2010 – 

2015 na 2025 - 2026.

Halikadhalika, Marehemu Lukuvi aliteuliwa kuwa Waziri wa Ardhi Nyumba, na 
Maendeleo ya Makazi kuanzia Januari, 2015 hadi mwaka  2022.
 
Aidha, mnamo Juni 2023, Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania alimteua kuwa Mshauri wa Rais kuhusu Mahusiano ya Kisiasa na Kijamii.
 
MAFANIKIO KATIKA SEKTA ALIZOONGOZA KIPINDI CHA UTUMISHI WAKE
 
Akiwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Uratibu na Wenye Ulemavu),
Alikuwa msimamizi mahiri wa shughuli za Serikali Bungeni na alifanikiwa kuimarisha 
mahusiano kati ya Serikali na Bunge, jambo ambalo lilimfanya kuwa mmoja wa Mawaziri 
wenye ushawishi mkubwa katika awamu mbalimbali za uongozi, na kujenga daraja 
imara kati ya Serikali, Bunge na wananchi.
 
Alisimamia utekelezaji wa sera mbalimbali zilizolenga kuboresha ustawi wa wenye 
ulemavu akihamasisha ushirikishwaji wa watu wenye ulemavu katika fursa za kiuchumi 
na ajira na kusisitiza kuwa kundi hili ni sehemu muhimu ya nguvu kazi ya taifa.
 
Alisimmamia kikamilifu Ujenzi wa Mji wa Serikali Mtumba Jijini Dodoma ambao hadi 
sasa umefikia wastani wa asilimia 93 na tayari Wizara 15 zimeshahamia katika mji huo 
na zinatoa huduma kwa umma kutoka hapo.

 
Alisimamia uimarishaji wa mifumo ya kisera kwa kufanya maboresho katika usimamizi wa 
maafa nchini ikiwemo Mfumo wa Taarifa wa kielektroniki wa Usimamizi wa Maafa (Disaster 
Management Information System - DMIS), hatua iliyosaidia kupunguza Athari za maafa 
nchini.
 
Alikuwa mstari wa mbele kwa kuhakikisha Wizara zote zinafanya kazi kwa ushirikiano ili 
kuwezesha ufanisi katika utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM na kuhakikisha ahadi za 
serikali kwa wananchi zinatekelezwa.
 
Akiwa Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
Alifanikiwa kutatua migogoro ya ardhi nchini kwa kuanzisha mifumo bora ya kutatua 
migogoro ya ardhi na kupeleka huduma bora na zilizo karibu na wananchi.
 
Alisimamia uanzishwaji wa mifumo ya kidijitali ya usimamizi wa ardhi iliyolenga kupunguza 
urasimu na kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa kodi ya pango la ardhi, hatua iliyosaidia 
kuongeza mapato ya Serikali.
 
Alisimamia utoaji wa hati miliki za ardhi zaidi ya 1,992,245 kwa Watanzania hatua iliyosaidia 
kuwawezesha wananchi kiuchumi kwa kutumia hati hizo kama dhamana za mikopo.
 
Alifanikiwa kutenga ardhi yenye ukubwa wa ekari 224,439.4 kwa ajili ya uwekezaji kupitia 
Mipango Kabambe ya miji, mipango ya matumizi ya ardhi ya Wilaya na Vijiji. Hatua hii ilisaidia 
kuongeza uwekezaji nchini na kutoa ajira kwa wananchi.
 

Akiwa Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Vijana wa CCM

Alianzisha mfumo wa mbio za mwenge kwa 
kushindanisha mikoa katika maandalizi, hamasa 
na utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika 
Mikoa husika. Suala hili lilileta chachu ya 
utekelezaji wa miradi hiyo kwa ufanisi na kuleta 
matokeo makubwa kwa wananchi.



Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Uratibu na Wenye Ulemavu) 
Mhe. Ummy Nderiananga, akiweka Mchanga kwenye Kaburi la aliyekuwa 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera Bunge Uratibu na Wenye Ulemavu.

KUZALIWA
Mheshimiwa William Vangimembe Lukuvi alizaliwa tarehe 15 Agosti 1955 katika kijiji cha 
Mapogoro, Kata ya Idodi - Wilaya ya Iringa Vijijini, Mkoani Iringa.
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alikuwa mwanasiasa mashuhuri alieshika nyadhifa 
mbalimbali za uongozi na aliesifika kwa ubunifu, uthubutu, uchapakazi, uzalendo, mwenye 
uwezo wa kujitoa na kujituma katika kazi na aliweka maslahi ya Taifa mbele na wakati wote 
aliamini katika matokeo chanya katika utekelezaji wa shughuli mbalimbali za Serikali. 
Alijulikana kwa mtindo wake wa kazi wa kutembelea maeneo ya miradi na kusikiliza kero za 
wananchi moja kwa moja, jambo lililosaidia kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa shughuli 
za Serikali. Katika kudhihirisha uchapakazi wake, siku moja kabla ya umauti kumkuta, 
marehemu alihudhuria na kuratibu Serikali katika Vikao vya Kamati za Kudumu za Bunge 
pamoja na kutoa maelekezo mbalimbali ya Serikali.
 
ELIMU
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alipata elimu ya Msingi katika Shule ya Msingi 
Kitanewa kuanzia mwaka 1962 hadi 1970. Alijiunga na Chuo cha Ualimu Tabora (TTC) 
kuanzia mwaka 1974 – 1975 ambapo alihitimu na kutunukiwa Cheti cha Ualimu. Mwaka 
1982- 1983 alijiunga na Shule ya Komsomol High School, Moscow nchini Urusi na 
kutunukiwa Stashahada ya Juu ya Sayansi ya Siasa (Advanced Diploma in Political 
Science). Alipata Shahada ya Masuala ya Kimatiafa na Diplomasia yaani Bachelor of Arts 
in International Studies and Diplomacy kutoka Washington International University kuanzia 
mwaka 1999 – 2001, na baadaye alijiendeleza kimasomo katika ngazi ya shahada ya 
uzamili katika Chuo Kikuu Huria Tanzania ambapo alihitimu na kutunukiwa Shahada ya 
Uzamili katika Sayansi ya Siasa mwaka 2008 – 2011.

 
KAZI NA SIASA
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alianza safari yake ya kisiasa mwaka 1973 
alipojiunga na Chama cha TANU akiwa mwanafunzi wa Chuo cha Ualimu Tabora (TCC) na 
kuchaguliwa kuwa kiongozi wa chama katika chuo hicho mwaka 1974 - 1975.  Mnamo 
mwaka 1984 alichaguliwa kuwa mjumbe wa Vikao vya umoja wa Vijana wa CCM katika 
Ngazi ya Wilaya hadi Taifa. Alichaguliwa kuwa Katibu wa Mkoa na Wilaya wa chama cha 
CCM mwaka 1980 – 1984. Vile vile, aliteuliwa kuwa Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa Vijana 
wa CCM mwaka 1993 – 1994. Aidha, Alichaguliwa kuwa Mjumbe wa Halmashuari Kuu ya 
CCM na Mjumbe wa Kamati ya Maadili ya Chama mwaka 2010 hadi sasa.

Marehemu William Vangimembe Lukuvi aliajiriwa kama Mwalimu katika Wizara ya Elimu 
kuanzia mwaka 1975 hadi 1980.

Aliteuliwa kuwa Mkuu wa Wilaya ya Bukoba kuanzia mwaka 1994 – 1995, Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma 2006 – 2008 na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam 2008 - 2010.
 
Katika uchaguzi Mkuu wa kwanza wa vyama vingi vya Siasa nchini uliofanyika mwaka 1995, 
Marehemu Lukuvi alichaguliwa kuwa Mbunge wa Jimbo la Isimani na hivyo kuwa mbunge 
wa kwanza wa jimbo hilo alilolitumikia kwa takribani  miaka 30 hadi umauti ulipomkuta. 
Akiwa mbunge aliwahi kuwa mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na 
Mazingira kuanzia Mwaka 2005 – 2010.
 
Katika maisha yake ya siasa, Marehemu Lukuvi aliingia katika Baraza la Mawaziri kwa mara 
kwanza alipoteuliwa kuwa Naibu Waziri wa Vijana na Ajira mwaka 1995 – 2000, na baadaye 
aliteuliwa kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia Sera, Bunge na 
Uratibu na Mnadhimu Mkuu wa Serikali (Chief Whip) kati ya mwaka 2000 – 2005, 2010 – 

2015 na 2025 - 2026.

Halikadhalika, Marehemu Lukuvi aliteuliwa kuwa Waziri wa Ardhi Nyumba, na 
Maendeleo ya Makazi kuanzia Januari, 2015 hadi mwaka  2022.
 
Aidha, mnamo Juni 2023, Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania alimteua kuwa Mshauri wa Rais kuhusu Mahusiano ya Kisiasa na Kijamii.
 
MAFANIKIO KATIKA SEKTA ALIZOONGOZA KIPINDI CHA UTUMISHI WAKE
 
Akiwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Uratibu na Wenye Ulemavu),
Alikuwa msimamizi mahiri wa shughuli za Serikali Bungeni na alifanikiwa kuimarisha 
mahusiano kati ya Serikali na Bunge, jambo ambalo lilimfanya kuwa mmoja wa Mawaziri 
wenye ushawishi mkubwa katika awamu mbalimbali za uongozi, na kujenga daraja 
imara kati ya Serikali, Bunge na wananchi.
 
Alisimamia utekelezaji wa sera mbalimbali zilizolenga kuboresha ustawi wa wenye 
ulemavu akihamasisha ushirikishwaji wa watu wenye ulemavu katika fursa za kiuchumi 
na ajira na kusisitiza kuwa kundi hili ni sehemu muhimu ya nguvu kazi ya taifa.
 
Alisimmamia kikamilifu Ujenzi wa Mji wa Serikali Mtumba Jijini Dodoma ambao hadi 
sasa umefikia wastani wa asilimia 93 na tayari Wizara 15 zimeshahamia katika mji huo 
na zinatoa huduma kwa umma kutoka hapo.

 
Alisimamia uimarishaji wa mifumo ya kisera kwa kufanya maboresho katika usimamizi wa 
maafa nchini ikiwemo Mfumo wa Taarifa wa kielektroniki wa Usimamizi wa Maafa (Disaster 
Management Information System - DMIS), hatua iliyosaidia kupunguza Athari za maafa 
nchini.
 
Alikuwa mstari wa mbele kwa kuhakikisha Wizara zote zinafanya kazi kwa ushirikiano ili 
kuwezesha ufanisi katika utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM na kuhakikisha ahadi za 
serikali kwa wananchi zinatekelezwa.
 
Akiwa Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
Alifanikiwa kutatua migogoro ya ardhi nchini kwa kuanzisha mifumo bora ya kutatua 
migogoro ya ardhi na kupeleka huduma bora na zilizo karibu na wananchi.
 
Alisimamia uanzishwaji wa mifumo ya kidijitali ya usimamizi wa ardhi iliyolenga kupunguza 
urasimu na kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa kodi ya pango la ardhi, hatua iliyosaidia 
kuongeza mapato ya Serikali.
 
Alisimamia utoaji wa hati miliki za ardhi zaidi ya 1,992,245 kwa Watanzania hatua iliyosaidia 
kuwawezesha wananchi kiuchumi kwa kutumia hati hizo kama dhamana za mikopo.
 
Alifanikiwa kutenga ardhi yenye ukubwa wa ekari 224,439.4 kwa ajili ya uwekezaji kupitia 
Mipango Kabambe ya miji, mipango ya matumizi ya ardhi ya Wilaya na Vijiji. Hatua hii ilisaidia 
kuongeza uwekezaji nchini na kutoa ajira kwa wananchi.
 

Akiwa Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Vijana wa CCM

Alianzisha mfumo wa mbio za mwenge kwa 
kushindanisha mikoa katika maandalizi, hamasa 
na utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika 
Mikoa husika. Suala hili lilileta chachu ya 
utekelezaji wa miradi hiyo kwa ufanisi na kuleta 
matokeo makubwa kwa wananchi.



WASIFU WA ALIYEKUWA WAZIRI WA NCHI 
OFISI YA WAZIRI MKUU SERA, BUNGE, 

URATIBU NA WENYE ULEMAVU MAREHEMU 
WILLIAM VANGIMEMBE LUKUVI

KUZALIWA
Mheshimiwa William Vangimembe Lukuvi alizaliwa tarehe 15 Agosti 1955 katika kijiji cha 
Mapogoro, Kata ya Idodi - Wilaya ya Iringa Vijijini, Mkoani Iringa.
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alikuwa mwanasiasa mashuhuri alieshika nyadhifa 
mbalimbali za uongozi na aliesifika kwa ubunifu, uthubutu, uchapakazi, uzalendo, mwenye 
uwezo wa kujitoa na kujituma katika kazi na aliweka maslahi ya Taifa mbele na wakati wote 
aliamini katika matokeo chanya katika utekelezaji wa shughuli mbalimbali za Serikali. 
Alijulikana kwa mtindo wake wa kazi wa kutembelea maeneo ya miradi na kusikiliza kero za 
wananchi moja kwa moja, jambo lililosaidia kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa shughuli 
za Serikali. Katika kudhihirisha uchapakazi wake, siku moja kabla ya umauti kumkuta, 
marehemu alihudhuria na kuratibu Serikali katika Vikao vya Kamati za Kudumu za Bunge 
pamoja na kutoa maelekezo mbalimbali ya Serikali.
 
ELIMU
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alipata elimu ya Msingi katika Shule ya Msingi 
Kitanewa kuanzia mwaka 1962 hadi 1970. Alijiunga na Chuo cha Ualimu Tabora (TTC) 
kuanzia mwaka 1974 – 1975 ambapo alihitimu na kutunukiwa Cheti cha Ualimu. Mwaka 
1982- 1983 alijiunga na Shule ya Komsomol High School, Moscow nchini Urusi na 
kutunukiwa Stashahada ya Juu ya Sayansi ya Siasa (Advanced Diploma in Political 
Science). Alipata Shahada ya Masuala ya Kimatiafa na Diplomasia yaani Bachelor of Arts 
in International Studies and Diplomacy kutoka Washington International University kuanzia 
mwaka 1999 – 2001, na baadaye alijiendeleza kimasomo katika ngazi ya shahada ya 
uzamili katika Chuo Kikuu Huria Tanzania ambapo alihitimu na kutunukiwa Shahada ya 
Uzamili katika Sayansi ya Siasa mwaka 2008 – 2011.

 
KAZI NA SIASA
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alianza safari yake ya kisiasa mwaka 1973 
alipojiunga na Chama cha TANU akiwa mwanafunzi wa Chuo cha Ualimu Tabora (TCC) na 
kuchaguliwa kuwa kiongozi wa chama katika chuo hicho mwaka 1974 - 1975.  Mnamo 
mwaka 1984 alichaguliwa kuwa mjumbe wa Vikao vya umoja wa Vijana wa CCM katika 
Ngazi ya Wilaya hadi Taifa. Alichaguliwa kuwa Katibu wa Mkoa na Wilaya wa chama cha 
CCM mwaka 1980 – 1984. Vile vile, aliteuliwa kuwa Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa Vijana 
wa CCM mwaka 1993 – 1994. Aidha, Alichaguliwa kuwa Mjumbe wa Halmashuari Kuu ya 
CCM na Mjumbe wa Kamati ya Maadili ya Chama mwaka 2010 hadi sasa.

Marehemu William Vangimembe Lukuvi aliajiriwa kama Mwalimu katika Wizara ya Elimu 
kuanzia mwaka 1975 hadi 1980.

Aliteuliwa kuwa Mkuu wa Wilaya ya Bukoba kuanzia mwaka 1994 – 1995, Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma 2006 – 2008 na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam 2008 - 2010.
 
Katika uchaguzi Mkuu wa kwanza wa vyama vingi vya Siasa nchini uliofanyika mwaka 1995, 
Marehemu Lukuvi alichaguliwa kuwa Mbunge wa Jimbo la Isimani na hivyo kuwa mbunge 
wa kwanza wa jimbo hilo alilolitumikia kwa takribani  miaka 30 hadi umauti ulipomkuta. 
Akiwa mbunge aliwahi kuwa mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na 
Mazingira kuanzia Mwaka 2005 – 2010.
 
Katika maisha yake ya siasa, Marehemu Lukuvi aliingia katika Baraza la Mawaziri kwa mara 
kwanza alipoteuliwa kuwa Naibu Waziri wa Vijana na Ajira mwaka 1995 – 2000, na baadaye 
aliteuliwa kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia Sera, Bunge na 
Uratibu na Mnadhimu Mkuu wa Serikali (Chief Whip) kati ya mwaka 2000 – 2005, 2010 – 

2015 na 2025 - 2026.

Halikadhalika, Marehemu Lukuvi aliteuliwa kuwa Waziri wa Ardhi Nyumba, na 
Maendeleo ya Makazi kuanzia Januari, 2015 hadi mwaka  2022.
 
Aidha, mnamo Juni 2023, Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania alimteua kuwa Mshauri wa Rais kuhusu Mahusiano ya Kisiasa na Kijamii.
 
MAFANIKIO KATIKA SEKTA ALIZOONGOZA KIPINDI CHA UTUMISHI WAKE
 
Akiwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Uratibu na Wenye Ulemavu),
Alikuwa msimamizi mahiri wa shughuli za Serikali Bungeni na alifanikiwa kuimarisha 
mahusiano kati ya Serikali na Bunge, jambo ambalo lilimfanya kuwa mmoja wa Mawaziri 
wenye ushawishi mkubwa katika awamu mbalimbali za uongozi, na kujenga daraja 
imara kati ya Serikali, Bunge na wananchi.
 
Alisimamia utekelezaji wa sera mbalimbali zilizolenga kuboresha ustawi wa wenye 
ulemavu akihamasisha ushirikishwaji wa watu wenye ulemavu katika fursa za kiuchumi 
na ajira na kusisitiza kuwa kundi hili ni sehemu muhimu ya nguvu kazi ya taifa.
 
Alisimmamia kikamilifu Ujenzi wa Mji wa Serikali Mtumba Jijini Dodoma ambao hadi 
sasa umefikia wastani wa asilimia 93 na tayari Wizara 15 zimeshahamia katika mji huo 
na zinatoa huduma kwa umma kutoka hapo.

 
Alisimamia uimarishaji wa mifumo ya kisera kwa kufanya maboresho katika usimamizi wa 
maafa nchini ikiwemo Mfumo wa Taarifa wa kielektroniki wa Usimamizi wa Maafa (Disaster 
Management Information System - DMIS), hatua iliyosaidia kupunguza Athari za maafa 
nchini.
 
Alikuwa mstari wa mbele kwa kuhakikisha Wizara zote zinafanya kazi kwa ushirikiano ili 
kuwezesha ufanisi katika utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM na kuhakikisha ahadi za 
serikali kwa wananchi zinatekelezwa.
 
Akiwa Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
Alifanikiwa kutatua migogoro ya ardhi nchini kwa kuanzisha mifumo bora ya kutatua 
migogoro ya ardhi na kupeleka huduma bora na zilizo karibu na wananchi.
 
Alisimamia uanzishwaji wa mifumo ya kidijitali ya usimamizi wa ardhi iliyolenga kupunguza 
urasimu na kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa kodi ya pango la ardhi, hatua iliyosaidia 
kuongeza mapato ya Serikali.
 
Alisimamia utoaji wa hati miliki za ardhi zaidi ya 1,992,245 kwa Watanzania hatua iliyosaidia 
kuwawezesha wananchi kiuchumi kwa kutumia hati hizo kama dhamana za mikopo.
 
Alifanikiwa kutenga ardhi yenye ukubwa wa ekari 224,439.4 kwa ajili ya uwekezaji kupitia 
Mipango Kabambe ya miji, mipango ya matumizi ya ardhi ya Wilaya na Vijiji. Hatua hii ilisaidia 
kuongeza uwekezaji nchini na kutoa ajira kwa wananchi.
 

Akiwa Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Vijana wa CCM

Alianzisha mfumo wa mbio za mwenge kwa 
kushindanisha mikoa katika maandalizi, hamasa 
na utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika 
Mikoa husika. Suala hili lilileta chachu ya 
utekelezaji wa miradi hiyo kwa ufanisi na kuleta 
matokeo makubwa kwa wananchi.



KUZALIWA
Mheshimiwa William Vangimembe Lukuvi alizaliwa tarehe 15 Agosti 1955 katika kijiji cha 
Mapogoro, Kata ya Idodi - Wilaya ya Iringa Vijijini, Mkoani Iringa.
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alikuwa mwanasiasa mashuhuri alieshika nyadhifa 
mbalimbali za uongozi na aliesifika kwa ubunifu, uthubutu, uchapakazi, uzalendo, mwenye 
uwezo wa kujitoa na kujituma katika kazi na aliweka maslahi ya Taifa mbele na wakati wote 
aliamini katika matokeo chanya katika utekelezaji wa shughuli mbalimbali za Serikali. 
Alijulikana kwa mtindo wake wa kazi wa kutembelea maeneo ya miradi na kusikiliza kero za 
wananchi moja kwa moja, jambo lililosaidia kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa shughuli 
za Serikali. Katika kudhihirisha uchapakazi wake, siku moja kabla ya umauti kumkuta, 
marehemu alihudhuria na kuratibu Serikali katika Vikao vya Kamati za Kudumu za Bunge 
pamoja na kutoa maelekezo mbalimbali ya Serikali.
 
ELIMU
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alipata elimu ya Msingi katika Shule ya Msingi 
Kitanewa kuanzia mwaka 1962 hadi 1970. Alijiunga na Chuo cha Ualimu Tabora (TTC) 
kuanzia mwaka 1974 – 1975 ambapo alihitimu na kutunukiwa Cheti cha Ualimu. Mwaka 
1982- 1983 alijiunga na Shule ya Komsomol High School, Moscow nchini Urusi na 
kutunukiwa Stashahada ya Juu ya Sayansi ya Siasa (Advanced Diploma in Political 
Science). Alipata Shahada ya Masuala ya Kimatiafa na Diplomasia yaani Bachelor of Arts 
in International Studies and Diplomacy kutoka Washington International University kuanzia 
mwaka 1999 – 2001, na baadaye alijiendeleza kimasomo katika ngazi ya shahada ya 
uzamili katika Chuo Kikuu Huria Tanzania ambapo alihitimu na kutunukiwa Shahada ya 
Uzamili katika Sayansi ya Siasa mwaka 2008 – 2011.

 
KAZI NA SIASA
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alianza safari yake ya kisiasa mwaka 1973 
alipojiunga na Chama cha TANU akiwa mwanafunzi wa Chuo cha Ualimu Tabora (TCC) na 
kuchaguliwa kuwa kiongozi wa chama katika chuo hicho mwaka 1974 - 1975.  Mnamo 
mwaka 1984 alichaguliwa kuwa mjumbe wa Vikao vya umoja wa Vijana wa CCM katika 
Ngazi ya Wilaya hadi Taifa. Alichaguliwa kuwa Katibu wa Mkoa na Wilaya wa chama cha 
CCM mwaka 1980 – 1984. Vile vile, aliteuliwa kuwa Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa Vijana 
wa CCM mwaka 1993 – 1994. Aidha, Alichaguliwa kuwa Mjumbe wa Halmashuari Kuu ya 
CCM na Mjumbe wa Kamati ya Maadili ya Chama mwaka 2010 hadi sasa.

Marehemu William Vangimembe Lukuvi aliajiriwa kama Mwalimu katika Wizara ya Elimu 
kuanzia mwaka 1975 hadi 1980.

Aliteuliwa kuwa Mkuu wa Wilaya ya Bukoba kuanzia mwaka 1994 – 1995, Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma 2006 – 2008 na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam 2008 - 2010.
 
Katika uchaguzi Mkuu wa kwanza wa vyama vingi vya Siasa nchini uliofanyika mwaka 1995, 
Marehemu Lukuvi alichaguliwa kuwa Mbunge wa Jimbo la Isimani na hivyo kuwa mbunge 
wa kwanza wa jimbo hilo alilolitumikia kwa takribani  miaka 30 hadi umauti ulipomkuta. 
Akiwa mbunge aliwahi kuwa mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na 
Mazingira kuanzia Mwaka 2005 – 2010.
 
Katika maisha yake ya siasa, Marehemu Lukuvi aliingia katika Baraza la Mawaziri kwa mara 
kwanza alipoteuliwa kuwa Naibu Waziri wa Vijana na Ajira mwaka 1995 – 2000, na baadaye 
aliteuliwa kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia Sera, Bunge na 
Uratibu na Mnadhimu Mkuu wa Serikali (Chief Whip) kati ya mwaka 2000 – 2005, 2010 – 

2015 na 2025 - 2026.

Halikadhalika, Marehemu Lukuvi aliteuliwa kuwa Waziri wa Ardhi Nyumba, na 
Maendeleo ya Makazi kuanzia Januari, 2015 hadi mwaka  2022.
 
Aidha, mnamo Juni 2023, Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania alimteua kuwa Mshauri wa Rais kuhusu Mahusiano ya Kisiasa na Kijamii.
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kuwezesha ufanisi katika utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM na kuhakikisha ahadi za 
serikali kwa wananchi zinatekelezwa.
 
Akiwa Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
Alifanikiwa kutatua migogoro ya ardhi nchini kwa kuanzisha mifumo bora ya kutatua 
migogoro ya ardhi na kupeleka huduma bora na zilizo karibu na wananchi.
 
Alisimamia uanzishwaji wa mifumo ya kidijitali ya usimamizi wa ardhi iliyolenga kupunguza 
urasimu na kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa kodi ya pango la ardhi, hatua iliyosaidia 
kuongeza mapato ya Serikali.
 
Alisimamia utoaji wa hati miliki za ardhi zaidi ya 1,992,245 kwa Watanzania hatua iliyosaidia 
kuwawezesha wananchi kiuchumi kwa kutumia hati hizo kama dhamana za mikopo.
 
Alifanikiwa kutenga ardhi yenye ukubwa wa ekari 224,439.4 kwa ajili ya uwekezaji kupitia 
Mipango Kabambe ya miji, mipango ya matumizi ya ardhi ya Wilaya na Vijiji. Hatua hii ilisaidia 
kuongeza uwekezaji nchini na kutoa ajira kwa wananchi.
 

Akiwa Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Vijana wa CCM

Alianzisha mfumo wa mbio za mwenge kwa 
kushindanisha mikoa katika maandalizi, hamasa 
na utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika 
Mikoa husika. Suala hili lilileta chachu ya 
utekelezaji wa miradi hiyo kwa ufanisi na kuleta 
matokeo makubwa kwa wananchi.



KUZALIWA
Mheshimiwa William Vangimembe Lukuvi alizaliwa tarehe 15 Agosti 1955 katika kijiji cha 
Mapogoro, Kata ya Idodi - Wilaya ya Iringa Vijijini, Mkoani Iringa.
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alikuwa mwanasiasa mashuhuri alieshika nyadhifa 
mbalimbali za uongozi na aliesifika kwa ubunifu, uthubutu, uchapakazi, uzalendo, mwenye 
uwezo wa kujitoa na kujituma katika kazi na aliweka maslahi ya Taifa mbele na wakati wote 
aliamini katika matokeo chanya katika utekelezaji wa shughuli mbalimbali za Serikali. 
Alijulikana kwa mtindo wake wa kazi wa kutembelea maeneo ya miradi na kusikiliza kero za 
wananchi moja kwa moja, jambo lililosaidia kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa shughuli 
za Serikali. Katika kudhihirisha uchapakazi wake, siku moja kabla ya umauti kumkuta, 
marehemu alihudhuria na kuratibu Serikali katika Vikao vya Kamati za Kudumu za Bunge 
pamoja na kutoa maelekezo mbalimbali ya Serikali.
 
ELIMU
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alipata elimu ya Msingi katika Shule ya Msingi 
Kitanewa kuanzia mwaka 1962 hadi 1970. Alijiunga na Chuo cha Ualimu Tabora (TTC) 
kuanzia mwaka 1974 – 1975 ambapo alihitimu na kutunukiwa Cheti cha Ualimu. Mwaka 
1982- 1983 alijiunga na Shule ya Komsomol High School, Moscow nchini Urusi na 
kutunukiwa Stashahada ya Juu ya Sayansi ya Siasa (Advanced Diploma in Political 
Science). Alipata Shahada ya Masuala ya Kimatiafa na Diplomasia yaani Bachelor of Arts 
in International Studies and Diplomacy kutoka Washington International University kuanzia 
mwaka 1999 – 2001, na baadaye alijiendeleza kimasomo katika ngazi ya shahada ya 
uzamili katika Chuo Kikuu Huria Tanzania ambapo alihitimu na kutunukiwa Shahada ya 
Uzamili katika Sayansi ya Siasa mwaka 2008 – 2011.

 
KAZI NA SIASA
Marehemu William Vangimembe Lukuvi alianza safari yake ya kisiasa mwaka 1973 
alipojiunga na Chama cha TANU akiwa mwanafunzi wa Chuo cha Ualimu Tabora (TCC) na 
kuchaguliwa kuwa kiongozi wa chama katika chuo hicho mwaka 1974 - 1975.  Mnamo 
mwaka 1984 alichaguliwa kuwa mjumbe wa Vikao vya umoja wa Vijana wa CCM katika 
Ngazi ya Wilaya hadi Taifa. Alichaguliwa kuwa Katibu wa Mkoa na Wilaya wa chama cha 
CCM mwaka 1980 – 1984. Vile vile, aliteuliwa kuwa Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa Vijana 
wa CCM mwaka 1993 – 1994. Aidha, Alichaguliwa kuwa Mjumbe wa Halmashuari Kuu ya 
CCM na Mjumbe wa Kamati ya Maadili ya Chama mwaka 2010 hadi sasa.

Marehemu William Vangimembe Lukuvi aliajiriwa kama Mwalimu katika Wizara ya Elimu 
kuanzia mwaka 1975 hadi 1980.

Aliteuliwa kuwa Mkuu wa Wilaya ya Bukoba kuanzia mwaka 1994 – 1995, Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma 2006 – 2008 na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam 2008 - 2010.
 
Katika uchaguzi Mkuu wa kwanza wa vyama vingi vya Siasa nchini uliofanyika mwaka 1995, 
Marehemu Lukuvi alichaguliwa kuwa Mbunge wa Jimbo la Isimani na hivyo kuwa mbunge 
wa kwanza wa jimbo hilo alilolitumikia kwa takribani  miaka 30 hadi umauti ulipomkuta. 
Akiwa mbunge aliwahi kuwa mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na 
Mazingira kuanzia Mwaka 2005 – 2010.
 
Katika maisha yake ya siasa, Marehemu Lukuvi aliingia katika Baraza la Mawaziri kwa mara 
kwanza alipoteuliwa kuwa Naibu Waziri wa Vijana na Ajira mwaka 1995 – 2000, na baadaye 
aliteuliwa kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia Sera, Bunge na 
Uratibu na Mnadhimu Mkuu wa Serikali (Chief Whip) kati ya mwaka 2000 – 2005, 2010 – 

2015 na 2025 - 2026.

Halikadhalika, Marehemu Lukuvi aliteuliwa kuwa Waziri wa Ardhi Nyumba, na 
Maendeleo ya Makazi kuanzia Januari, 2015 hadi mwaka  2022.
 
Aidha, mnamo Juni 2023, Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania alimteua kuwa Mshauri wa Rais kuhusu Mahusiano ya Kisiasa na Kijamii.
 
MAFANIKIO KATIKA SEKTA ALIZOONGOZA KIPINDI CHA UTUMISHI WAKE
 
Akiwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Uratibu na Wenye Ulemavu),
Alikuwa msimamizi mahiri wa shughuli za Serikali Bungeni na alifanikiwa kuimarisha 
mahusiano kati ya Serikali na Bunge, jambo ambalo lilimfanya kuwa mmoja wa Mawaziri 
wenye ushawishi mkubwa katika awamu mbalimbali za uongozi, na kujenga daraja 
imara kati ya Serikali, Bunge na wananchi.
 
Alisimamia utekelezaji wa sera mbalimbali zilizolenga kuboresha ustawi wa wenye 
ulemavu akihamasisha ushirikishwaji wa watu wenye ulemavu katika fursa za kiuchumi 
na ajira na kusisitiza kuwa kundi hili ni sehemu muhimu ya nguvu kazi ya taifa.
 
Alisimmamia kikamilifu Ujenzi wa Mji wa Serikali Mtumba Jijini Dodoma ambao hadi 
sasa umefikia wastani wa asilimia 93 na tayari Wizara 15 zimeshahamia katika mji huo 
na zinatoa huduma kwa umma kutoka hapo.
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